சீனாவிலிருந்து ஆப்பிரிக்காவுக்கு 30,000 கி.மீ. இந்த பறவை ஒரே நேரத்தில் 6000 கி.மீ இடைவிடாமல் பறந்து இந்தியாவை அடைந்துள்ளது!

சீனாவிலிருந்து ஆப்பிரிக்காவுக்கு 30,000 கி.மீ. இந்த பறவை ஒரே நேரத்தில் 6000 கி.மீ இடைவிடாமல் பறந்து இந்தியாவை அடைந்துள்ளது!

புலம்பெயர்ந்த பறவைகள் எப்போதும் ஒரு அதிசயம். பருவங்களைப் பொறுத்து அவை பூமியின் ஒவ்வொரு பகுதியிலும் வாழ்கின்றன. பெரும்பாலான பறவைகள் இனப்பெருக்க காலத்தில் அல்லது வறட்சியில் இருந்து தப்பிக்கின்றன. வடக்கு சீனா மற்றும் கிழக்கு மங்கோலியாவிலிருந்து சுமார் ஒரு மில்லியன் அமுர் ஃபால்கான்கள் ஆப்பிரிக்காவுக்கு பறக்கின்றன. முந்தைய ஆண்டுகளில், இதுபோன்ற ஐந்து அமுர் ஃபால்கன்கள் இந்தியாவின் மணிப்பூரில் தரையிறங்கியுள்ளன.

அவர்களின் உடலில் செயற்கைக்கோள் டிரான்ஸ்மிட்டர்கள் இணைக்கப்பட்டன. அவர்களின் இடம்பெயர்வுக்கான சரியான பாதையை அறிந்து கொள்வதே அது. அவர்களில் இருவர் இந்த ஆண்டு அக்டோபரிலும் மணிப்பூரை அடைந்தனர்.சுலன் மற்றும் இராங் என்று பெயரிடப்பட்ட அவர்கள் 30,000 கி.மீ.

சுமார் இரண்டு வாரங்கள் இங்கு தங்கிய பின்னர், இரண்டு ஃபால்கன்களும் அரேபிய கடலைக் கடந்து ஆப்பிரிக்காவுக்குச் சென்றன. இரண்டு ஃபால்கன்களும் சோமாலியாவுக்கு பறந்தன. இதில், சுலன் என்ற ஆண் பால்கன் 5700 கி.மீ இடைவிடாமல் பறந்தது. ஃபால்கன் ஐந்து நாட்கள் 13 மணி நேரம் இடைவிடாமல் பறந்தது. வழியில், அவர்கள் 3,000 கி.மீ அரேபிய கடலைக் கடந்தார்கள். அமுர் ஃபால்கான்ஸ் இந்தியாவில் அதிகம் கேட்கப்படும் பறவைகளில் ஒன்றாகும்.

பயணத்தின் அம்சங்கள் மற்றும் திசைகளை அறிய. இவை குறித்து மக்களிடையே விழிப்புணர்வை ஏற்படுத்த செயற்கைக்கோள் டிரான்ஸ்மிட்டர்கள் நிறுவப்பட்டுள்ளன. அமுர் ஃபால்கன்கள் நவம்பர்-டிசம்பர் மாதங்களில் ஆப்பிரிக்காவுக்கு வந்து மே வரை அங்கேயே இருக்கும்.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *