நோபல் பரிசு பெற்ற பேராசிரியர் ஆண்ட்ரியா கெஸ் டிஎம்டி திட்டத்தில் ஈடுபட்டார்!

நோபல் பரிசு பெற்ற பேராசிரியர் ஆண்ட்ரியா கெஸ் டிஎம்டி திட்டத்தில் ஈடுபட்டார்!

2020 ஆம் ஆண்டில் இயற்பியலுக்கான நோபல் பரிசு வென்ற பேராசிரியர் ஆண்ட்ரியா கெஸ், தொலைநோக்கி கருவிகளை வடிவமைக்க இந்திய வானியலாளர்களுடன் இணைந்து பணியாற்றியுள்ளார். 30 மீட்டர் தொலைநோக்கி ஹவாயின் ம un னக்கியாவில் அமைக்கப்படும். இது வான மர்மங்களைக் கண்டுபிடிப்பதில் முக்கிய பங்கு வகிக்கும்.

கூடுதலாக, பேராசிரியர் கெஸ், பேராசிரியர் ரோஜர் பென்ரோஸ் மற்றும் பேராசிரியர் ரெய்ன்ஹார்ட் ஜென்செல் ஆகியோருடன் சேர்ந்து, ஒரு கண்ணுக்கு தெரியாத பாரிய பொருள் நமது விண்மீனின் மையத்தில் உள்ள நட்சத்திரங்களின் சுற்றுப்பாதையை கட்டுப்படுத்துகிறது என்பதைக் கண்டுபிடித்தார். இந்த கண்டுபிடிப்புகளுக்காக இந்த ஆண்டு நோபல் பரிசுக்கு அவர்கள் பரிந்துரைக்கப்பட்டனர். பேராசிரியர் ஆர் ge கெஸ் உபகரணங்கள் மேம்பாடு மற்றும் டிஎம்டி அறிவியலின் வளர்ச்சியில் ஈடுபட்டார்.

இந்த டிஎம்டி ஆய்வகம் அடுத்த தலைமுறை ஆய்வகமாகும்.
தகவமைப்பு ஒளியியல் போன்ற தொழில்நுட்பங்களின் வளர்ச்சியில் பேராசிரியர் கெஸ் ஈடுபட்டுள்ளார். 30 மீட்டர் அகல தொலைநோக்கி (டிஎம்டி) திட்டம் கால்டெக், கலிபோர்னியா, கனடா, ஜப்பான், சீனா மற்றும் இந்தியா ஆகிய பல்கலைக்கழகங்களுடன் சர்வதேச கூட்டாண்மைகளைக் கொண்டுள்ளது. இந்தியாவில் இது அறிவியல் மற்றும் தொழில்நுட்பத் துறை (டிஎஸ்டி), அணுசக்தித் துறை (டிஏஇ) உடன் கூட்டு சேர்ந்துள்ளது. டாக்டர் அன்னபூர்ணி சுப்பிரமணியம், இந்திய வானியற்பியல் நிறுவனம், இந்திய வானியல் ஆய்வாளர்கள்;

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *