ஒரே நேரத்தில் 300 பயணிகள் வரை, 25 மீட்டர் நீளம், உறைந்த பெட்டிகள்; நகர்ப்புற போக்குவரத்துக்கு மெட்ரோ ‘நியோ’

ஒரே நேரத்தில் 300 பயணிகள் வரை, 25 மீட்டர் நீளம், உறைந்த பெட்டிகள்; நகர்ப்புற போக்குவரத்துக்கு மெட்ரோ ‘நியோ’

புதுடெல்லி: நாடு முழுவதும் நடுத்தர நகரங்களில் குறைந்த விலையில் சுற்றுச்சூழல் நட்பு போக்குவரத்து வசதிகளை வழங்க மையம் திட்டமிட்டுள்ளது. மெட்ரோ நியோ என்ற பெயரில் அடுக்கு இரண்டு மற்றும் அடுக்கு மூன்று நகரங்களில் குறைந்த கட்டண மெட்ரோ மின்சார பஸ் பெட்டிகளை இயக்குவதற்கான சாத்தியத்தை அரசாங்கம் ஆராய்ந்து வருகிறது.

மெட்ரோ நியோ திட்டத்திற்கான தேசிய தரங்களை கொண்டு வர மத்திய அரசு திட்டமிட்டுள்ளது. குறைந்த செலவில் நகர போக்குவரத்து முறையை வேகமாகவும் சுற்றுச்சூழல் நட்பாகவும் மாற்றுவதே இதன் நோக்கம். எரிசக்தி செயல்திறனை உறுதி செய்வதற்காக இந்த திட்டத்தை அடுக்கு இரண்டு மற்றும் அடுக்கு மூன்று நகரங்களில் செயல்படுத்த அரசாங்கம் விரும்புகிறது.ஒரே நேரத்தில் 300 பயணிகளை ஏற்றிச் செல்லக்கூடிய மின்சார பஸ் பயிற்சியாளர்கள் இதில் உள்ளனர். அவை 25 மீட்டர் நீளம் வரை வளரக்கூடியவை.

இது குறித்து மகாராஷ்டிரா அரசு ஏற்கனவே சாதகமான நிலைப்பாட்டை எடுத்துள்ளது. இதை மகாராஷ்டிராவில் செயல்படுத்த மாநில அரசு திட்டமிட்டுள்ளது. அதிநவீன தொழில்நுட்பத்தின் உதவியுடன் இந்த திட்டம் நிறைவடையும் என்று எதிர்பார்க்கப்படுகிறது. இதன் விலை ரூ .2100 கோடி. இந்த திட்டம் மகாராஷ்டிரா மெட்ரோ ரயில் கழகத்தின் கட்டுப்பாட்டில் செயல்படுத்த திட்டமிடப்பட்டுள்ளது.உறைந்த பஸ் பெட்டிகள் உள்ளன. தானியங்கி மூடல் கதவுகள் மற்றும் பயணிகள் அறிவிப்பு அமைப்பு போன்ற மேம்பட்ட அமைப்புகள் வழங்கப்படும். பயிற்சியாளர்கள் ரப்பர் டயர்களால் ஆனவை. பாதைக்கு பதிலாக கணினியைத் தயாரிக்கவும். மகாராஷ்டிராவுக்குப் பிறகு, தெலுங்கானாவும் மெட்ரோ நியோவில் ஆர்வம் காட்டியுள்ளது.

Leave a Reply

Your email address will not be published. Required fields are marked *